ในวันก่อเจดีทราย ถ้าคนใดไม่ได้ขนทราย ก็จะพากันไปเก็บดอกไม้ในป่าทางทิศตะวันออกของวัด เมื่อได้มาแล้วก็มาแห่รอบอุโบสถ แล้วนำมาถวายพระ หลังจากนั้น หนุ่มสาวก็เล่นสาดน้ำกันไป หรือผู้ใดมีสะบ้าก็จะนำสะบ้าไปเล่นในลานวัด
![](https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t31.0-8/10479890_735119223211605_8199551371789258349_o.jpg)
-->
"ปราสาทสี่เหลี่ยมโคกลำดวน" ในอดีต ได้ถูกเปลี่ยนชื่อเป็น "ปราสาทกุด" เพื่อเบี่ยงเบนความสนใจของฝรั่งเศสในยุคล่าอาณานิคม |
พระพุทธรูปยืนวัดเจ็กโพธิพฤกษ์ |