![](https://4.bp.blogspot.com/-y_uSL81meE0/WjcNlP72-8I/AAAAAAAA_Sw/eKm10wFiyxIQc-f_zE3ywivp6bZ6pNMlgCLcBGAs/s640/25358458_1798448477118929_9066465392157558043_o.jpg)
ปูนพนมโซร็ว ของชาวบ้านพุทธบริษัทในสังกัดวัดบ้านแขว
ตำบลห้วยใต้ อำเภอขุขันธ์ จังหวัดศรีสะเกษ
จากการสอบถามและรวบรวมข้อมูลจากปราชญ์ผู้รู้ในหมู่บ้านหลายหมู่บ้านในอำเภอขุขันธ์ ท่านบอกว่า การทำบุญปูนพนมโซร็ว (បុណ្យពូនភ្នំស្រូវ) นี้ ตามที่ปู่ย่าตายายบ้านเราพาทำต่อๆกันมา อาจสรุปได้ว่ามีวัตถุประสงค์สำคัญ 4 ประการ ดังนี้
ประการที่ 1 ทำบุญปูนพนมโซร็ว(បុណ្យពូនភ្នំស្រូវ)นำไปจัดถวายอุปถัมภ์บำรุงพระภิกษุสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบที่วัดวาอารามประจำหมู่บ้านหรือตำบลของตนเอง
![](https://1.bp.blogspot.com/-wrcvyfrz4VU/WjcOlec1RsI/AAAAAAAA_S8/kgPR_J94zpY_FajIPOt1Zaz_dvFxARLugCLcBGAs/s640/25487168_1798448237118953_3485148048717902109_o.jpg)
![](https://2.bp.blogspot.com/-9YtjKbPTAU4/WjcO69gcQ3I/AAAAAAAA_TA/OZNxUuRalYMD0o3qZNq711tSZrP0-7DpACLcBGAs/s640/25394763_1798448340452276_5248682544424790017_o.jpg)
ประการที่ 3 เพื่อระลึกถึงคุณพระแม่โพสพที่ได้เลี้ยงมนุษย์โลก และขอขมาโทษที่เราได้ฟาดตี เหยียบย่ำในการนวดข้าว หรือความพลาดพลั้งต่างๆทั้งที่เราเจตนาและเราไม่เจตนาต่อท่าน ซึ่งเป็นหนึ่งในวิถีชีวิตและความเชื่อของชาวบ้านในอำเภอขุขันธ์ ที่ยังคงหลงเหลืออยู่และถูกส่งต่อสู่รุ่นลูกหลานมาจนถึงปัจจุบัน กล่าวคือ ข้าวเป็นพืชศักดิ์สิทธิ์มีบุญคุณต่อมนุษย์ และเชื่อว่าข้าวมีเทพธิดาที่ชื่อว่า แม่โพสพ ประจำอยู่ ซึ่งจะคอยพิทักษ์รักษาข้าวและดลบันดาลให้เกิดความอุดมสมบูรณ์ของข้าวในนา ใครที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบต่อข้าวก็จะทำให้เกิดความมั่งคั่ง มีความสุขสมบูรณ์ ดังนั้น ชาวนาจะไม่กระทำการใด ๆ ที่เป็นการไม่เคารพต่อแม่โพสพ หรือทำให้แม่โพสพเสียขวัญ ชาวนาจึงให้ความเคารพบูชาและกตัญญูรู้คุณแม่โพสพ โดยการทำพิธีต่าง ๆ ในแต่ละช่วงของการเพาะปลูก เพราะถ้าไม่ทำ อาจจะบันดาลให้ไม่มีข้าว และก่อเกิดความอดอยากได้
![](https://1.bp.blogspot.com/-7vTiKfsUSBA/WjcPLbfOt5I/AAAAAAAA_TI/ixCuT57p2dAL5iebDibX-ofWHaZEGN_4gCLcBGAs/s640/25487569_1798448667118910_7400468751785871708_o.jpg)
![](https://2.bp.blogspot.com/-ucu8HNQl8D8/WjcQAkv7c7I/AAAAAAAA_Tc/2tqxuP8l_3s9AkGwAZlVWj_rB2E8Udj_wCLcBGAs/s640/25394617_1798448647118912_7948694466626044794_o.jpg)
ประการที่ 4 เพื่อเสริมสร้างความสมัครสมานสามัคคีของชาวบ้านพุทธบริษัทในหมู่บ้านและตำบล อันจะนำมาซึ่งความเข็มแข็ง และความสงบสุขในภาพรวมต่อไป
![](https://2.bp.blogspot.com/-pJNaoHOYLfw/WjcPquDHsXI/AAAAAAAA_TM/8U50g3-RHk8JfLE_rDf468MQUn-9Zd_0gCLcBGAs/s640/25440006_1798448710452239_4895061549502984949_o.jpg)
![](https://1.bp.blogspot.com/-FuXQsPIANwc/WjcRPkcR3MI/AAAAAAAA_To/0Xk-R--IonwblgSt22KH9N8KUft4jWBmQCLcBGAs/s640/25358481_1798448473785596_5952137582262016352_o.jpg)
ตามที่ได้มีโอกาสออกไปร่วมกิจกรรมทำบุญกับชาวบ้านหลายหมู่บ้าน พบว่า พิธีบุญปูนพนมโซร็ว(បុណ្យពូនភ្នំស្រូវ) บ้านเรา ไม่ค่อยมีพิธีรีตองอะไรยุ่งยากเท่าไรนัก
ตอนเช้า ชาวบ้านพุทธบริษัทบ้านเรา ก็จะนำข้าวเปลือกมาเทกองรวมกัน หรือบรรจุใส่กระสอบนำมาวางกองลงในจุดหมายที่เดียวกันและพูนให้สูงขึ้นคล้ายภูเขา (ភ្នំ) หนึ่งลูก จึงเป็นที่มาและเรียกต่อๆกันมาว่า พนมโซร็ว(ភ្នំស្រូវ)
พอถึงเวลาตอนเย็น ชาวบ้านทุกหลังคาเรือน ก็จะส่งตัวแทนครอบครัวมาร่วมกันฟังพระภิกษุสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ และเมื่อเข้าสู่เช้าวันใหม่ถัดมา ชาวบ้านเราก็จะนำจังหันเช้ามาประเคนพระภิกษุสงฆ์ ฟังพระสงฆ์แสดงพระธรรมเทศนาฉลองศรัทธาบุญปูนพนมโซร็ว(បុណ្យពូនភ្នំស្រូវ) มีกิจกรรมทำบุญตักบาตรร่วมกัน และรับพรจากพระภิกษุสงฆ์เพื่อเป็นสิริมงคงในชีวิตต่อไป
เมื่อเสร็จพิธีทางพระสงฆ์แล้ว ก็จะเป็นการประกอบพิธีบายศรีสู่ขวัญให้แก่ข้าว ซึ่งสมัยก่อน ชาวบ้านจะกระทำที่ลานนาหรือที่ลานบ้านก็ตามแต่จะสะดวก หลังสู่ขวัญข้าวเสร็จก็จะเป็นการขนข้าวขึ้นยุ้ง และอัญเชิญขวัญข้าว และแม่โพสพขึ้นไปยังเล้าด้วย เพื่อความเป็นสิริมงคลในครอบครัว เป็นอันเสร็จสิ้นพิธีจึงค่อยแยกย้ายกันกลับบ้าน
![](https://3.bp.blogspot.com/-1jGaWw8MSj0/WjcSAOBb77I/AAAAAAAA_T4/IOQqnFoD0O8kNE5PoSpFJyX4wWL6C68ngCLcBGAs/s640/25358200_1798448387118938_8549657509571382032_o.jpg)
![](https://2.bp.blogspot.com/-voTx-C-r3O4/WjcSTNCDpSI/AAAAAAAA_T8/6QWoqkzdDnAjCi4rvEqv8fSbPIs5ds0MgCLcBGAs/s640/25358250_1798448370452273_4250074014930584282_o.jpg)
เรียบเรียงโดย : นายสุเพียร คำวงศ์ เลขานุการสภาวัฒนธรรมอำเภอขุขันธ์
ขอบคุณภาพจาก : วัดบ้านแขว ตำบลห้วยใต้ อำเภอขุขันธ์ จังหวัดศรีสะเกษ
![](https://3.bp.blogspot.com/-1jGaWw8MSj0/WjcSAOBb77I/AAAAAAAA_T4/IOQqnFoD0O8kNE5PoSpFJyX4wWL6C68ngCLcBGAs/s640/25358200_1798448387118938_8549657509571382032_o.jpg)
![](https://2.bp.blogspot.com/-voTx-C-r3O4/WjcSTNCDpSI/AAAAAAAA_T8/6QWoqkzdDnAjCi4rvEqv8fSbPIs5ds0MgCLcBGAs/s640/25358250_1798448370452273_4250074014930584282_o.jpg)
เรียบเรียงโดย : นายสุเพียร คำวงศ์ เลขานุการสภาวัฒนธรรมอำเภอขุขันธ์
ขอบคุณภาพจาก : วัดบ้านแขว ตำบลห้วยใต้ อำเภอขุขันธ์ จังหวัดศรีสะเกษ
หมายเหตุ หากมีข้อผิดพลาด หรือข้อมูลเติมเต็มให้สมบูรณ์ ขอได้โปรดช่วยส่งข้อมูลมาแจ้งให้ผู้เรียบเรียงได้เพิ่มเติมเนื้อหานี้ให้สมบูรณ์ยิ่งๆขึ้นไป ขอขอบพระคุณมากครับ